![](https://cdn-images.vtv.vn/zoom/320_200/66349b6076cb4dee98746cf1/2024/07/17/6-61788424763763806912402-21308267691418055920508.png)
Theo thống kê của Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Hải Dương, tính đến ngày 22/9, toàn tỉnh đã ghi nhận 5 ổ dịch đau mắt đỏ với 91 người mắc. Những trường hợp mắc đều là học sinh của 5 trường tiểu học, mầm non thuộc các xã Lê Lợi, Gia Khánh và Gia Lương (Gia Lộc).
Tại Bệnh viện Mắt và Da liễu tỉnh Hải Dương, từ ngày 18-22/9 đã có trên 200 người dân đến khám và được xác định là đau mắt đỏ, trong số này có 125 người là trẻ em, học sinh. Nhiều người dân còn chủ quan nên để bệnh diễn tiến lâu ngày, mắt sưng híp, ra dịch hồng… đã xuất hiện giả mạc mới đến khám và điều trị. Đối với các trường hợp này, việc điều trị sẽ khó khăn hơn, có trường hợp bị giảm thị lực.
Thạc sĩ, bác sĩ Trần Thị Tuyến, Trưởng Khoa Khám bệnh- Cấp cứu cho biết, ngoài những trường hợp biến chứng có giả mạc thì nhiều người lớn đến khám đã có biến chứng gây viêm kết giác mạc. Có tới trên 70% người lớn sau 3 đến 5 ngày bị đau mắt đỏ tự mua thuốc điều trị thấy mắt có biểu hiện đỡ đỏ xong có các hiện tượng khác như cộm, chói, mắt nhìn mờ đến khám thì phát hiện thị lực đã giảm.
Những trường hợp trên, theo bác sĩ Tuyến đã bị biến chứng về giác mạc và phải có thuốc điều trị đặc hiệu riêng. Khuyến cáo của bác sĩ Tuyến đối với người dân khi điều trị đau mắt đỏ tại nhà bằng sát trùng nước muối tại chỗ không đỡ phải đến ngay cơ sở y tế chuyên khoa tránh để biến chứng vào giác mạc. Tuyệt đối không xử trí bằng những phương thuốc dân gian như đắp lá trầu không khi bị đau mắt đỏ, nguy cơ gây bỏng mắt, viêm loét giác mạc, thậm chí mất thị lực.
* Mời quý độc giả theo dõi các chương trình đã phát sóng của Đài Truyền hình Việt Nam trên TV Online và VTVGo!
VTV.vn - Các bác sĩ Bệnh viện Bãi Cháy (Quảng Ninh) vừa phẫu thuật cấp cứu thành công cho bệnh nhi 7 tuổi bị chấn thương sọ não nguy kịch do tai nạn giao thông.
VTV.vn - Tổ chức MEMO (Medical, Educational Missions & Outreach) đến từ Mỹ dành tặng khoản tiền trên để hỗ trợ phẫu thuật tim cho các bệnh nhi không có điều kiện điều trị.
VTV.vn - Các nghiên cứu khoa học đã chỉ ra rằng, ảnh hưởng tiêu cực của mạng xã hội đối với sức khỏe tinh thần của trẻ em là rất lớn.
VTV.vn - Chúng ta không cần thiết phải nạp chất lỏng dưới dạng tám ly nước mỗi ngày. Nhiều loại trái cây, rau củ tươi và đồ uống khác cũng là nguồn cung cấp nước hiệu quả.
VTV.vn - Đây là kết quả nghiên cứu được thực hiện trên 1.230 hoc sinh từ mầm non đến THPT tại 8 cơ sở giáo dục được chọn ngẫu nhiên trên địa bàn TP Hồ Chí Minh.
VTV.vn - Từ đầu năm đến nay, Kiên Giang có 6 huyện, thành phố xuất hiện các ca mắc bệnh sởi với tổng số 127 ca, trong đó thành phố Phú Quốc có số ca mắc nhiều nhất với 111 ca.
VTV.vn - Nữ bệnh nhân, 38 tuổi, tại Hà Nội đến Bệnh viện Đa khoa Medlatec kiểm tra sức khỏe, bất ngờ phát hiện mắc ký sinh trùng cần điều trị ngay để tránh biến chứng.
VTV.vn - Sở Y tế tỉnh Lào Cai vừa có thông tin về trường hợp có biểu hiện giống bệnh bạch hầu đang điều trị tại Bệnh viện Đa khoa huyện Bảo Thắng.
VTV.vn - Được sản xuất bởi Tập Đoàn Yi Ling, Thông Tâm Lạc - Tùng Linh tự hào là sản phẩm tiên tiến trong lĩnh vực hỗ trợ điều trị bệnh tim mạch.
VTV.vn - Nha khoa Quốc Tế Việt Pháp đạt tiêu chuẩn ISO 9001:2008, cung cấp đa dạng các dịch vụ nha khoa chất lượng, đáp ứng tiêu chuẩn quốc tế về quy trình điều trị, phẫu thuật.
VTV.vn - Bệnh viện E vừa tiếp nhận nữ bệnh nhân 67 tuổi, bị thủng tạng rỗng do nuốt nhầm dị vật có chiều dài xấp xỉ 7cm và dẫn đến thủng trực tràng có nguy cơ tử vong rất cao.
VTV.vn - Bệnh nhân nam (43 tuổi), đi khám bệnh vì đau bụng, sờ thấy khối căng tròn vùng hạ sườn phải. Bệnh nhân không có tinh hoàn 2 bên ở bìu, vẫn lấy vợ và có hai con gái.
VTV.vn - Một bệnh nhân 73 tuổi, vừa được cứu sống sau khi uống nhầm phải dầu hoả do đựng trong vỏ chai nước ngọt.
VTV.vn - Bé gái sơ sinh được phát hiện ở bụi cỏ ven đường trong trạng thái nguy kịch, không một mảnh tã trên người, bụi đất bẩn dính đầy mặt với hàng trăm con giòi bò khắp cơ thể.
VTV.vn - Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương (Bộ Y tế) vừa phối hợp với Sở Y tế Thái Bình tổ chức Hội nghị Tăng cường năng lực kiểm soát bệnh không lây nhiễm sau đại dịch.