![](https://cdn-images.vtv.vn/zoom/320_200/66349b6076cb4dee98746cf1/2024/07/15/cach-ly-86267878118241052179945-71249904850236954434469.png)
Thai phụ N.T.T. (40 tuổi, trú tại TP.HCM) nhập viện cấp cứu tại Bệnh viện Bình Dân trong tình trạng đau dữ dội vùng thượng vị kèm nôn ói dịch vàng liên tục.
Qua thăm khám lâm sàng, các bác sĩ chuyên khoa Gan-mật-tuỵ nghi ngờ đây là một trường hợp nhiễm trùng đường mật trên người bệnh có sỏi ống mật chủ và sỏi túi mật.
Kết quả khảo sát hình ảnh cho thấy: ống mật chủ của thai phụ có sỏi với kích thước khoảng 6mm, bên trong túi mật chứa nhiều sỏi kèm sỏi 20x36mm kẹt ở cổ túi mật. Vách túi mật phù nề, đường mật trong và ngoài gan giãn nhẹ ứ đọng dịch mật, diễn tiến viêm tụy cấp.
Trước tình trạng thai phụ 40 tuổi mang song thai ở tuần thứ 17 có nguy cơ diễn tiến sốc nhiễm trùng, viêm phúc mạc đe dọa tính mạng nếu không được can thiệp kịp thời, các bác sĩ đã hội chẩn khẩn với Bệnh viện Từ Dũ và quyết định phẫu thuật robot.
Sản phụ đã ổn định sức khỏe sau phẫu thuật.
Sau hơn 2 giờ đồng hồ chạy nước rút với thời gian, ekip phẫu thuật đã loại bỏ túi mật viêm cấp, phù nề với kích thước khoảng 10cm. Thám sát qua nội soi đường mật trong và ngoài gan, đảm bảo không có sỏi đường mật tái phát trong thai kỳ. Ống mật chủ được khâu kín.
Ngày hậu phẫu thứ 2, người bệnh đã đi lại và ăn uống ngon miệng. Kết quả siêu âm ngay tại giường cho thấy sức khỏe thai nhi ổn định.
Theo bác sĩ Lê Hữu Phước, Trưởng Khoa Gan-mật-tuỵ, phụ nữ khi chuẩn bị có con nên kiểm tra sức khỏe tổng quát, đánh giá chức năng gan, đường mật để phát hiện sớm tình trạng sỏi ống mật chủ hay sỏi túi mật để kịp thời. Qua đó, tránh được các nguy cơ buộc phải can thiệp phẫu thuật trong thai kỳ.
* Mời quý độc giả theo dõi các chương trình đã phát sóng của Đài Truyền hình Việt Nam trên TV Online!
VTV.vn - Các bác sĩ Bệnh viện Bãi Cháy (Quảng Ninh) vừa phẫu thuật cấp cứu thành công cho bệnh nhi 7 tuổi bị chấn thương sọ não nguy kịch do tai nạn giao thông.
VTV.vn - Tổ chức MEMO (Medical, Educational Missions & Outreach) đến từ Mỹ dành tặng khoản tiền trên để hỗ trợ phẫu thuật tim cho các bệnh nhi không có điều kiện điều trị.
VTV.vn - Các nghiên cứu khoa học đã chỉ ra rằng, ảnh hưởng tiêu cực của mạng xã hội đối với sức khỏe tinh thần của trẻ em là rất lớn.
VTV.vn - Chúng ta không cần thiết phải nạp chất lỏng dưới dạng tám ly nước mỗi ngày. Nhiều loại trái cây, rau củ tươi và đồ uống khác cũng là nguồn cung cấp nước hiệu quả.
VTV.vn - Đây là kết quả nghiên cứu được thực hiện trên 1.230 hoc sinh từ mầm non đến THPT tại 8 cơ sở giáo dục được chọn ngẫu nhiên trên địa bàn TP Hồ Chí Minh.
VTV.vn - Từ đầu năm đến nay, Kiên Giang có 6 huyện, thành phố xuất hiện các ca mắc bệnh sởi với tổng số 127 ca, trong đó thành phố Phú Quốc có số ca mắc nhiều nhất với 111 ca.
VTV.vn - Nữ bệnh nhân, 38 tuổi, tại Hà Nội đến Bệnh viện Đa khoa Medlatec kiểm tra sức khỏe, bất ngờ phát hiện mắc ký sinh trùng cần điều trị ngay để tránh biến chứng.
VTV.vn - Sở Y tế tỉnh Lào Cai vừa có thông tin về trường hợp có biểu hiện giống bệnh bạch hầu đang điều trị tại Bệnh viện Đa khoa huyện Bảo Thắng.
VTV.vn - Được sản xuất bởi Tập Đoàn Yi Ling, Thông Tâm Lạc - Tùng Linh tự hào là sản phẩm tiên tiến trong lĩnh vực hỗ trợ điều trị bệnh tim mạch.
VTV.vn - Nha khoa Quốc Tế Việt Pháp đạt tiêu chuẩn ISO 9001:2008, cung cấp đa dạng các dịch vụ nha khoa chất lượng, đáp ứng tiêu chuẩn quốc tế về quy trình điều trị, phẫu thuật.
VTV.vn - Bệnh viện E vừa tiếp nhận nữ bệnh nhân 67 tuổi, bị thủng tạng rỗng do nuốt nhầm dị vật có chiều dài xấp xỉ 7cm và dẫn đến thủng trực tràng có nguy cơ tử vong rất cao.
VTV.vn - Bệnh nhân nam (43 tuổi), đi khám bệnh vì đau bụng, sờ thấy khối căng tròn vùng hạ sườn phải. Bệnh nhân không có tinh hoàn 2 bên ở bìu, vẫn lấy vợ và có hai con gái.
VTV.vn - Một bệnh nhân 73 tuổi, vừa được cứu sống sau khi uống nhầm phải dầu hoả do đựng trong vỏ chai nước ngọt.
VTV.vn - Bé gái sơ sinh được phát hiện ở bụi cỏ ven đường trong trạng thái nguy kịch, không một mảnh tã trên người, bụi đất bẩn dính đầy mặt với hàng trăm con giòi bò khắp cơ thể.
VTV.vn - Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương (Bộ Y tế) vừa phối hợp với Sở Y tế Thái Bình tổ chức Hội nghị Tăng cường năng lực kiểm soát bệnh không lây nhiễm sau đại dịch.