![](https://cdn-images.vtv.vn/zoom/320_200/66349b6076cb4dee98746cf1/2024/07/17/6-61788424763763806912402-21308267691418055920508.png)
Bà Margareta Kitlinski - Trưởng Khoa Sản bệnh viện Đại học Skane - cơ sở y tế lớn nhất ở Thụy Điển - cho biết: Mất khoảng 8 tháng để tiếp nhận tinh trùng từ một người hiến tặng do phải thực hiện nhiều xét nghiệm. Nhiều mẫu tinh trùng sau quá trình trữ lạnh không còn khả năng sử dụng.
Bác sĩ Kitlinski cho biết: "Trong số 50 người đàn ông liên hệ để hiến tinh trùng, thì cùng lắm chỉ một nửa trong số đó thực sự có thể trở thành người hiến tặng"."Chúng tôi đang dần cạn kiệt tinh trùng. Chúng tôi chưa bao giờ có ít người hiến tặng đến thế này từ năm ngoái" - hãng tin Reuters dẫn lời Ann Thurin Kjellberg - Trưởng Khoa Sản tại Bệnh viện Đại học Gothenburg.
Tình trạng thiếu hụt tinh trùng đồng nghĩa với việc kéo dài thời gian chờ đợi của những người muốn được hỗ trợ mang thai bằng can thiệp y khoa từ 6 tháng lên tới 30 tháng, hoặc thâm chí lâu hơn.
Tuy nhiên, việc hỗ trợ mang thai đối với nhiều cặp đôi đã bị trì hoãn vì tình trạng thiết hụt tinh trùng từ người hiến tặng. Luật pháp Thụy Điển quy định một mẫu tinh trùng chỉ được sử dụng tối đa cho 6 phụ nữ.
Ngoài các cơ sở cung cấp dịch vụ y tế công, mọi người có thể đến các phòng khám tư ở Thụy Điển để thực hiện quá trình thụ tinh. Tuy nhiên, những tinh trùng này thường được mua từ nước ngoài và chi phí hỗ trợ mang thai sẽ rất tốn kém, lên tới 11.758 USD. Trong khi đó, dịch vụ y tế quốc gia của Thụy Điển hỗ trợ mang thai miễn phí.
Theo Hiệp hội Sinh sản và Dự trữ Phôi châu Âu, các quốc gia Bắc Âu và Bỉ có tỷ lệ thụ thai được hỗ trợ cao nhất thế giới.
* Mời quý độc giả theo dõi các chương trình đã phát sóng của Đài Truyền hình Việt Nam trên TV Online và VTVGo!
VTV.vn - Các bác sĩ Bệnh viện Bãi Cháy (Quảng Ninh) vừa phẫu thuật cấp cứu thành công cho bệnh nhi 7 tuổi bị chấn thương sọ não nguy kịch do tai nạn giao thông.
VTV.vn - Tổ chức MEMO (Medical, Educational Missions & Outreach) đến từ Mỹ dành tặng khoản tiền trên để hỗ trợ phẫu thuật tim cho các bệnh nhi không có điều kiện điều trị.
VTV.vn - Các nghiên cứu khoa học đã chỉ ra rằng, ảnh hưởng tiêu cực của mạng xã hội đối với sức khỏe tinh thần của trẻ em là rất lớn.
VTV.vn - Chúng ta không cần thiết phải nạp chất lỏng dưới dạng tám ly nước mỗi ngày. Nhiều loại trái cây, rau củ tươi và đồ uống khác cũng là nguồn cung cấp nước hiệu quả.
VTV.vn - Đây là kết quả nghiên cứu được thực hiện trên 1.230 hoc sinh từ mầm non đến THPT tại 8 cơ sở giáo dục được chọn ngẫu nhiên trên địa bàn TP Hồ Chí Minh.
VTV.vn - Từ đầu năm đến nay, Kiên Giang có 6 huyện, thành phố xuất hiện các ca mắc bệnh sởi với tổng số 127 ca, trong đó thành phố Phú Quốc có số ca mắc nhiều nhất với 111 ca.
VTV.vn - Nữ bệnh nhân, 38 tuổi, tại Hà Nội đến Bệnh viện Đa khoa Medlatec kiểm tra sức khỏe, bất ngờ phát hiện mắc ký sinh trùng cần điều trị ngay để tránh biến chứng.
VTV.vn - Sở Y tế tỉnh Lào Cai vừa có thông tin về trường hợp có biểu hiện giống bệnh bạch hầu đang điều trị tại Bệnh viện Đa khoa huyện Bảo Thắng.
VTV.vn - Được sản xuất bởi Tập Đoàn Yi Ling, Thông Tâm Lạc - Tùng Linh tự hào là sản phẩm tiên tiến trong lĩnh vực hỗ trợ điều trị bệnh tim mạch.
VTV.vn - Nha khoa Quốc Tế Việt Pháp đạt tiêu chuẩn ISO 9001:2008, cung cấp đa dạng các dịch vụ nha khoa chất lượng, đáp ứng tiêu chuẩn quốc tế về quy trình điều trị, phẫu thuật.
VTV.vn - Bệnh viện E vừa tiếp nhận nữ bệnh nhân 67 tuổi, bị thủng tạng rỗng do nuốt nhầm dị vật có chiều dài xấp xỉ 7cm và dẫn đến thủng trực tràng có nguy cơ tử vong rất cao.
VTV.vn - Bệnh nhân nam (43 tuổi), đi khám bệnh vì đau bụng, sờ thấy khối căng tròn vùng hạ sườn phải. Bệnh nhân không có tinh hoàn 2 bên ở bìu, vẫn lấy vợ và có hai con gái.
VTV.vn - Một bệnh nhân 73 tuổi, vừa được cứu sống sau khi uống nhầm phải dầu hoả do đựng trong vỏ chai nước ngọt.
VTV.vn - Bé gái sơ sinh được phát hiện ở bụi cỏ ven đường trong trạng thái nguy kịch, không một mảnh tã trên người, bụi đất bẩn dính đầy mặt với hàng trăm con giòi bò khắp cơ thể.
VTV.vn - Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương (Bộ Y tế) vừa phối hợp với Sở Y tế Thái Bình tổ chức Hội nghị Tăng cường năng lực kiểm soát bệnh không lây nhiễm sau đại dịch.