![](https://cdn-images.vtv.vn/zoom/320_200/66349b6076cb4dee98746cf1/2024/07/17/6-61788424763763806912402-21308267691418055920508.png)
Hưởng ứng Ngày Toàn dân hiến máu năm nay, hầu hết các địa phương trên cả nước đều tổ chức mít tinh, tổ chức các ngày hiến máu và tôn vinh các tập thể, cá nhân tiêu biểu trong phong trào. Toàn quốc phấn đấu vận động khoảng 300.000 người đăng ký hiến máu và tiếp nhận tối thiểu 140.000 đơn vị máu trong tháng 4/2018.
Người dân huyện Ứng Hòa (Hà Nội) hiến máu tình nguyện
Hà Nội
Sáng 3/4 vừa qua, Ban Chỉ đạo Vận động hiến máu tình nguyện Thành phố đã tổ chức lễ mít tinh và ngày hội hiến máu tại huyện Ứng Hòa với mong muốn phong trào sẽ có sức lan tỏa mạnh mẽ hơn nữa đến mọi tầng lớp nhân dân và tạo điều kiện để nhiều người dân được tham gia hiến máu thuận lợi nhất.
Không khí hiến máu tại Hà Giang
Hà Giang
Trong sáng nay 7/4, Viện Huyết học – Truyền máu Trung ương đang phối hợp với Ban Chỉ đạo Vận động hiến máu tình nguyện tỉnh Hà Giang tổ chức ngày hội hiến máu "Giọt hồng trên miền đá" lần thứ 3.
Sắc màu rực rỡ tại ngày hội "Giọt hồng trên miền đá" lần thứ III, ngày hội dự kiến tiếp nhận 500 đơn vị máu.
Tại huyện đảo Cô Tô
Quảng Ninh
Chương trình hiến máu "Giọt hồng biển đảo" đã được tổ chức tại huyện đảo Cô Tô vào sáng 4/4. Đây là lần đầu tiên huyện Cô Tô tổ chức hiến máu và cũng là địa phương tiên phong trong toàn tỉnh thực hiện chương trình Hiến máu tình nguyện năm 2018 hưởng ứng ngày Toàn dân hiến máu 7/4.
Ngày hội thu hút hơn 300 người tình nguyện đăng ký hiến máu, trong đó có cán bộ, hội viên Hội chữ thập đỏ, đoàn viên thanh niên, lưc lượng vũ trang, học sinh và nhân dân tham gia hiến máu. Kết thúc ngày hội hiến máu, huyện đã thu được 218 đơn vị máu an toàn, đảm bảo chất lượng. Đây là địa phương có tỷ lệ người dân tham gia hiến máu nhân đạo cao nhất trong toàn tỉnh, chiếm 3,11%.
Thanh Hóa
Lễ phát động hiến máu nhân Ngày toàn dân hiến máu đã diễn ra tại thành phố Thanh Hóa.
Với thông điệp "Một giọt máu cho đi, một cuộc đời ở lại", lễ phát động hiến máu tình nguyện đã thu hút 1.600 tình nguyện viên là cán bộ, công chức, viên chức, chiến sỹ lực lượng vũ trang, đoàn viên, thanh niên đến từ các cơ quan, đơn vị, trường học, doanh nghiệp và đông đảo nhân dân trên địa bàn thành phố Thanh Hóa tham gia. Kết quả, thu được 959 đơn vị máu, vượt chỉ tiêu 259 đơn vị máu. Hoạt động hiến máu tình nguyện tại thành phố Thanh Hóa đã đóng góp đáng kể cho sự phát triển sâu rộng của phong trào hiến máu nhân đạo cũng như công tác điều trị và chữa bệnh cho nhân dân trên địa bàn tỉnh.
Bà Rịa – Vũng Tàu
Cùng với Lễ phát động ngày 7/4, Ban Chỉ đạo Vận động hiến máu tình nguyện tỉnh cũng tổ chức họp mặt đội ngân hàng máu sống cấp tỉnh năm 2018.
Phát biểu tại buổi lễ, đồng chí Lê Tuấn Quốc khẳng định, trong những năm qua, phong trào hiến máu tình nguyện được các cấp, ngành, địa phương trong tỉnh quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo và triển khai sâu rộng với nhiều hoạt động nhân các chiến dịch do Trung ương phát động như: "Lễ hội Xuân Hồng", "Hành trình đỏ", "Giọt máu hồng hè", "Ngày toàn dân hiến máu tình nguyện". Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng đánh giá cao những đóng góp và biểu dương những tập thể, cá nhân tham gia hiến máu nhiều lần, đặc biệt là lực lượng ngân hàng máu sống đã kịp thời hiến máu trong những trường hợp khẩn cấp, góp phần quan trọng vào công tác cấp cứu và điều trị bệnh nhân. Đồng thời kêu gọi các cấp, ngành, tập thể, cá nhân, các tầng lớp nhân dân tích cực nêu cao tinh thần tương thân tương ái của dân tộc cùng tham gia hiến máu tình nguyện để mang lại sự sống cho những bệnh nhân đang cần truyền máu.
Đoàn viên thanh niên hiến máu tình nguyện tại Đồng Tháp
Đồng Tháp
Ngày 6/4, tại Công viên Văn Miếu (TP. Cao Lãnh), Tỉnh đoàn Đồng Tháp phối hợp tổ chức Lễ phát động toàn dân tham gia hiến máu tình nguyện thu hút trên 1.000 đoàn viên, thanh niên tham dự.
Với thông điệp "Trái tim khỏe mạnh - Hiến máu cứu người!"; "Một giọt máu cho đi, một cuộc đời ở lại"; với tinh thần hiến máu tình nguyện là hành động cao cả và nghĩa cử cao đẹp của mọi người, đồng chí Đoàn Tấn Bửu – Phó Chủ tịch UBND Tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo Vận động hiến máu tình nguyện tỉnh Đồng Tháp đã kêu gọi tất cả đồng bào trong toàn tỉnh hãy tham gia hiến máu tình nguyện, chia sẻ dòng máu quý báu của mình để giúp người bệnh trong lúc hiểm nghèo.
Sau buổi Lễ phát động, xe hoa cổ động hưởng ứng Ngày toàn dân hiến máu tình nguyện (7/4/2018) cùng 40 ĐVTN đã tham gia diễu hành qua các tuyến đường chính trên địa bàn TP.Cao Lãnh. Bên cạnh đó, hoạt động đăng ký hiến máu đã thu hút trên 300 cán bộ công chức, đoàn viên thanh niên và nhân dân tham gia, thu được 250 đơn vị máu.
* Mời quý độc giả theo dõi các chương trình đã phát sóng của Đài Truyền hình Việt Nam trên TV Online!
VTV.vn - Các bác sĩ Bệnh viện Bãi Cháy (Quảng Ninh) vừa phẫu thuật cấp cứu thành công cho bệnh nhi 7 tuổi bị chấn thương sọ não nguy kịch do tai nạn giao thông.
VTV.vn - Tổ chức MEMO (Medical, Educational Missions & Outreach) đến từ Mỹ dành tặng khoản tiền trên để hỗ trợ phẫu thuật tim cho các bệnh nhi không có điều kiện điều trị.
VTV.vn - Các nghiên cứu khoa học đã chỉ ra rằng, ảnh hưởng tiêu cực của mạng xã hội đối với sức khỏe tinh thần của trẻ em là rất lớn.
VTV.vn - Chúng ta không cần thiết phải nạp chất lỏng dưới dạng tám ly nước mỗi ngày. Nhiều loại trái cây, rau củ tươi và đồ uống khác cũng là nguồn cung cấp nước hiệu quả.
VTV.vn - Đây là kết quả nghiên cứu được thực hiện trên 1.230 hoc sinh từ mầm non đến THPT tại 8 cơ sở giáo dục được chọn ngẫu nhiên trên địa bàn TP Hồ Chí Minh.
VTV.vn - Từ đầu năm đến nay, Kiên Giang có 6 huyện, thành phố xuất hiện các ca mắc bệnh sởi với tổng số 127 ca, trong đó thành phố Phú Quốc có số ca mắc nhiều nhất với 111 ca.
VTV.vn - Nữ bệnh nhân, 38 tuổi, tại Hà Nội đến Bệnh viện Đa khoa Medlatec kiểm tra sức khỏe, bất ngờ phát hiện mắc ký sinh trùng cần điều trị ngay để tránh biến chứng.
VTV.vn - Sở Y tế tỉnh Lào Cai vừa có thông tin về trường hợp có biểu hiện giống bệnh bạch hầu đang điều trị tại Bệnh viện Đa khoa huyện Bảo Thắng.
VTV.vn - Được sản xuất bởi Tập Đoàn Yi Ling, Thông Tâm Lạc - Tùng Linh tự hào là sản phẩm tiên tiến trong lĩnh vực hỗ trợ điều trị bệnh tim mạch.
VTV.vn - Nha khoa Quốc Tế Việt Pháp đạt tiêu chuẩn ISO 9001:2008, cung cấp đa dạng các dịch vụ nha khoa chất lượng, đáp ứng tiêu chuẩn quốc tế về quy trình điều trị, phẫu thuật.
VTV.vn - Bệnh viện E vừa tiếp nhận nữ bệnh nhân 67 tuổi, bị thủng tạng rỗng do nuốt nhầm dị vật có chiều dài xấp xỉ 7cm và dẫn đến thủng trực tràng có nguy cơ tử vong rất cao.
VTV.vn - Bệnh nhân nam (43 tuổi), đi khám bệnh vì đau bụng, sờ thấy khối căng tròn vùng hạ sườn phải. Bệnh nhân không có tinh hoàn 2 bên ở bìu, vẫn lấy vợ và có hai con gái.
VTV.vn - Một bệnh nhân 73 tuổi, vừa được cứu sống sau khi uống nhầm phải dầu hoả do đựng trong vỏ chai nước ngọt.
VTV.vn - Bé gái sơ sinh được phát hiện ở bụi cỏ ven đường trong trạng thái nguy kịch, không một mảnh tã trên người, bụi đất bẩn dính đầy mặt với hàng trăm con giòi bò khắp cơ thể.
VTV.vn - Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương (Bộ Y tế) vừa phối hợp với Sở Y tế Thái Bình tổ chức Hội nghị Tăng cường năng lực kiểm soát bệnh không lây nhiễm sau đại dịch.